Tính thuế cho quà tặng, quà biếu, chuyen phat nhanh quoc te gia re, van chuyen hang hoa quoc te gia re, dich vu van tai

{alt}
Thứ sáu, ngày 25-04-2014
Tính thuế cho quà tặng, quà biếu

Tính thuế cho quà tặng, quà biếu

15-06-2012

 Cách tính thuế cho quà tặng quà biếu như thế nào?


 Tôi có quà tặng (là 1 dụng cụ kéo dãn cột sống cổ mi ni để sử dụng) từ Mỹ gửi về vn qua bưu điện, vậy khi nhận tôi có phải trả những loại phí nào không và mức trả là bao nhiêu ?

Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

 Căn cứ điểm b.2 Khoản 4 Điều 105 Thông tư 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thì: Hàng hóa của các tổ chức, các nhân từ nước ngoài biếu tặng cho các cá nhân Việt Nam với trị giá hàng hóa không vượt quá một triệu đồng, hoặc trị giá hàng hóa vượt quá một triệu đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới năm mươi nghìn đồng thì được miễn thuế (không phải làm thủ tục xét miễn thuế).

 Như vậy, nếu quà tặng của bạn đọc có trị giá vượt quá 1 triệu và số tiền thuế phải nộp trên 50.000 đồng, sẽ phải nộp thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng (GTGT):

 -          Thuế nhập khẩu: Căn cứ Biểu thuế xuất khẩu, biểu thuế nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 184/2010/TT-BTC ngày 15/11/2010 của Bộ Tài chính: Dụng cụ kéo dãn cột sống cổ mi ni có thể là một loại thiết bị thuộc chương 90 “dụng cụ, thiết bị và máy quang học, nhiếp ảnh, điện ảnh, đo lường, kiểm tra độ chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; các bộ phận và phụ tùng của chúng”, nhóm 90.18, mã 9018.90.90.00 nếu đó là thiết bị, dụng cụ dùng cho ngành y, phẩu thuật, thuế nhập khẩu 0%; nhóm 90.19 nếu đó là Thiết bị trị liệu cơ học; thiết bị xoa bóp; thiết bị thử nghiệm trạng thái tâm lý, thuế nhập khẩu 0%; nhóm 90.21 nếu đó là thiết bị chỉnh hình, thuế nhập khẩu 0%;

-          Thuế GTGT:  Thực hiện theo Thông tư số 129/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn chi tiết về thuế giá trị gia tăng và biểu thuế giá trị gia tăng theo danh mục hàng hoá biểu thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo thông tư số 131/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ tài chính, thuế suất 5%;

 Trong đó, trị giá tính thuế được xác định theo nguyên tắc và các phương pháp xác định trị giá tính thuế quy định tại Thông tư số 205 /2010/TT-BTC ngày 15/12/2010 của Bộ Tài chính Hướng dẫn Nghị định số 40/2007/NĐ-CP ngày 16 tháng 3 năm 2007 của Chính phủ quy định về việc xác định trị giá hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.

  Bạn đọc có thể tìm nội dung các văn bản này ở Thư viện văn bản trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Hải quan theo địa chỉ www.customs.gov.vn hoặc liên hệ với cơ quan Hải quan bưu điện nơi hàng đến để được hướng dẫn cụ thể./.

 Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.

 Trân trọng!

 

Phản hồi Gửi qua yahoo Lưu trang

Các tin khác cùng chuyên mục

Dịch vụ chính

Thư viện ảnh

{alt} {alt} {alt}

Hỗ trợ trực tuyến

  • Ms.Điệp 0985.772.905
    Help_online
  • Ms. Cẩm Tú 097.333.5090
    Help_online
  • Ms Trang 0979 708 689
    Help_online
  • Mr Viet Anh 0972.184.605
    Help_online
  • Ms Mai Hưng 0979.385.163
    Help_online
  • HOTLINE 0914.678.490
    Help_online

Thống kê truy cập

Hôm nay: 181
Thành viên: 9
Lượt truy cập: 870,317